Fufu (ciki har da sunan bambance-bambancen foofoo, foufou, fufufuo) shine babban abinci na ƙasashe da yawa a Afirka da Caribbean.Yawancin lokaci ana yin shi da garin rogo kuma ana iya maye gurbinsa da ɗanyen gari ko garin masara.Hakanan ana iya yin ta ta hanyar tafasa kayan abinci masu sitaci kamar dankalin turawa ko dafaffen ayaba a dunkule su cikin kullu kamar daidaito.
'Yan kasuwan Portugal ne suka shigar da rogo zuwa Brazil a Afirka a karni na 16.A Ghana, kafin a kawo rogo, fufu ya yi amfani da dawa.A wasu lokuta, ana yin shi da ayaba dafaffe.A Najeriya da Kamaru, fufu fari ne kuma mai danko (misali plantain ba ya hadawa da rogo idan abin ya shafa).Hanyar cin fufu a al'ada ita ce a tsoma ɗan ɗanyen fufu a cikin ball da yatsun hannun dama na mutum, sannan a tsoma shi a cikin miya a haɗiye shi.
Haƙiƙa Fufu ta samo asali ne daga ƙabilar Asante a Ghana, waɗanda baƙi daga Najeriya, Togo da Côte d'Ivoire suka gano kuma suka canza su.Nijeriya tana kiranta fufufuo, wanda yana da ma'anoni guda biyu: ɗaya "farar fata", wanda ake kira fufuo a cikin wannan yaren kabilanci, ɗayan kuma shine hanyar samar da (tamping) ana kiranta Fu Fu.Wannan shine asalin kalmar fufu.
FUFU ɗaya ce daga cikin abinci na yau da kullun na al'ada a Afirka kuma mutanen gida suna ƙaunarsu sosai.Yawancin lokaci ana yin ta da hannu, kuma ko da yake yana da sauƙi a dafa shi, gwadawa ne na ƙwarewar samar da mai dafa abinci, kuma ƙwarewar dafa abinci sau da yawa yakan tabbatar da ingancinsa.COOR ya yi cikakken sadarwa tare da abokan ciniki daga Afirka, hade bukatun abokin ciniki tare da dabi'un masu amfani da Afirka, kuma sun tsara injin dafa abinci na FUFU cikakke.
Ta hanyar bincike mai zurfi da bincike na mai amfani, COOR ya fitar da matakan dafa abinci na FUFU na gargajiya na Afirka, kuma ya inganta su ta hanyar zane mai hankali, la'akari da cikakkun bayanai da kuma aikin aiki na samfurin daga ra'ayi na mai amfani, kuma a ƙarshe ya tsara wannan na'ura na FUFU.
Siffa mai laushi, layi mai laushi da launuka masu sauƙi sune halayen wannan na'ura na FUFU.Launuka masu laushi da abokantaka, tare da taɓawa mai dumi da zagaye, bambanta da ƙarancin baƙi da azurfa, yin dukan zane mai gishiri da dadi, yana kawo masu amfani da jin daɗi mara iyaka lokacin dafa abinci.Masu amfani kawai suna buƙatar zuba kayan da aka shirya da ruwa a cikin injin, saita sigogi, sa'an nan kuma za su iya samun FUFU mai dadi.Yana 'yantar da hannun masu amfani gaba ɗaya, yana inganta rayuwar masu amfani da Afirka yadda ya kamata, kuma yana ba masu amfani da ƙwarewa, fasaha da ƙwarewar dafa abinci mai dacewa.